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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 WIZARA YA UCHUKUZI 
  

MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

  

Tarehe: 26 Agosti, 2024   

Mahala: Viwanja vya Jamhuri - DODOMA 

 

Mhe. Dkt. Phillip Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Mgeni Rasmi kwa Hafla ya Uzinduzi ya Wiki ya Usalama Barabarani. 

 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(a) cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini Sura 

ya 413, pamoja na mambo mengine, Mamlaka ina wajibu wa kuhamasisha ushindani 

wenye ufanisi miongoni mwa watoa huduma zinazodhibitiwa. Katika kutekeleza sehemu 

ya wajibu huo, Mamlaka iliandaa Tuzo za Wasafirishaji Bora na Salama kwa huduma 

zilizotolewa kwa mwaka 2023/2024 kupitia mabasi yaendayo mikoani na Nchi jirani. 

 

Lengo la kuanzisha tuzo hizi ni kutambua mchango wa wadau wetu na pia kujenga 

hamasa ya wao kwa wao kushindana katika kuboresha huduma, kutangaza ubora wa 

huduma, kupata wateja/abiria zaidi ya waliokosa tuzo na hivyo kuwafanya waliokosa tuzo 

wajitahidi kuboresha pia nao waje wapate tuzo. Kwa ujumla ni kutambua, kuthamini na 

kuonesha shukrani kwa wadau wetu. Tumeanza na maeneo machache, miaka ijayo 

tutaendelea kuboresha na kuenda katika maeneo hata ya kutambu madereva bora na 

mahiri, makondakta bora na mahiri n.k. Aidha, tutakwenda pia upande wa Reli. 

 

(1) Tuzo ya Wasafirishaji Bora na Salama – Usafiri wa Mabasi ya Mikoani na Nchi 

Jirani 

Mamlaka ilikasimisha kazi hii kwa Kamati Maalum iliyohusisha wataalamu kutoka taasisi 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na Jeshi la Polisi - Kikosi cha Usalama Barabarani, 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima (TIRA), Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT),  Chuo 

cha Ufundi Stadi (VETA), Mabalozi wa Usalama Barabarani (RSA), Taasisi ya 

Usafirishaji na Lojistik (CILT-Tanzania), Baraza la Watumiaji wa Huduma 

zinazodhibitiwa na LATRA (LATRA CCC) na Wakala wa Barabara (TANROADS). 
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(2) Tuzo ya Vyama vya Wasafirishaji – Usafiri wa Mabasi na Magari ya Mizigo 

Aidha, Katika shughuli zetu tuna wadau ambao wametupa ushirikiano mkubwa katika 

kipindi cha mwaka 2023/2024 na kwa kutambua mchango wao katika kuboresha huduma 

za usafiri ardhi, tumeamua kuwa TUZO ya LATRA kwa mwaka 2023/2024. 

 

(3) Tuzo Maalum kwa Ushirika wa Waendesha Pikipiki – Usafiri wa Kukodi 

Kanuni za LATRA za Usafiri wa Magari ya Kukodi, 2020 ilifanyiwa marekebishwa Machi, 

2023 na kuruhusu LATRA kukasimu madaraka ya kutoa leseni kwa Wakala 

Aliyethibitishwa (Authorized Agents) – Ambao ni  Vyama Ushirika, Taasisi za Umma 

(LGA), Kampuni, Watu Binafsi.  

 

LATRA inatoa kipao mbele kwa SACCOS za Pikipiki kwa kuwa kupitia SACCOS hizi, 

vijana watajiajiri watapata asilimia 20 ya mapato ya leseni zote watakazotoa na 

watadhibitiana wenyewe kwa wenyewe (self-regulation). Hii itasaidia kutambuana 

kwenye vituo, kuepusha wizi na ujambazi, pia kuboresha huduma na usalama wa abiria. 

 

Chama cha Kwanza cha Ushirika Kilimanjaro Bajaji and BodaBoda Savings and 

Credit Cooperative Society (KOBABOT SACCOS LTD) ilisajiliwa 3 Agosti 2023. 

 

Kwa sasa Wanatoa Leseni za LATRA kwa Pikipiki kutumia Mfumo wa LATRA wa kutoa 

leseni (RRIMS) na wamepata fursa ya kuaminiwa na Taasisi zingine za umma na kupewa 

kazi zinazowaingizia mapato, mfano:kusimamia huduma za uegeshaji magari (parking). 

 

Katika mafanikio haya ya KIBABOT SACCOS Ltd, naomba nimshukuru sana na 

kumpongeza sana Mhe. Nurdin Babu, Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, kwa namna 

alivyolisimamia suala hili yeye binafsi, na pia kwa kushirikiana na viongozi wa vyama vya 

siasa mkoani humo. 

 

Nitumie fursa hii kutoa wito kwa SACCOS nyingine za Pikipiki, waige mfano wa KIBABOT 

SACCOS Ltd, wajipange tuwape mafunzo na waanze kutoa leseni za LATRA. Kwa 
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kufanya kazi hii, LATRA inawarejeshea mapato ya asilimia 20 kwa kila leseni, yaani kwa 

kila Shilingi 10,000/-, tunarejesha Shilingi 2,000/- na Mfumo wa RRIMS unautumia bure. 

 

WASHINDI NA TUZO ZA LATRA KWA MWAKA 2023/24 

Naomba sasa, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa 

LATRA, niwataje washindi watatu katika kila kundi (wadogo, wakati na wakubwa) ili 

uwakabidhi Tuzo ya LATRA zao. 

 

Washindi wa tuzo za mtoa huduma za usafiri bora na salama kwa mabasi yaendayo 

mikoani na nchi jirani – wenye mabasi 3 hadi 10 

 

3. RATCO EXPRESS   

2. ACHIMWENE BUSINESS GROUP LTD   

1. SAMA LUXURY COACH   

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Washindi wa tuzo za mtoa huduma za usafiri bora na salama kwa mabasi yaendayo 

mikoani na nchi jirani – wenye mabasi 11 hadi 30 

3. NGASERE CO. LTD  

2. SATCO EXPRESS  

1. TILISHO CO. LTD 

 

Washindi wa tuzo za mtoa huduma za usafiri bora na salama kwa mabasi yaendayo 

mikoani na nchi jirani – wenye mabasi zaidi ya 30 

3. ABC UPPER CLASS LTD  

2. HAPPY NATION CO. LTD  

1. SHABIBY LINE  

 

Pia naomba ukabidhi tuzo ya MSHINDI WA JUMLA miongoni mwa makundi yote 

matatu (wakubwa, wakati na wadogo), ambaye ni TILISHO CO. LTD 
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Aidha, Tunaomba ukabidhi vyeti vya utambuzi kwa Vyama vya Wasafirishaji ambao 

wamekuwa na mchango mkubwa katika kufanikisha utekelezaji wa kazi za Mamlaka 

kwa mwaka 2023/24 kama ifuatavyo: 

 

(i) Chama cha Wamiliki wa Mabasi Tanzania (TABOA); 

(ii) Chama cha Wamiliki wa Malori Tanzania (TATOA); 

(iii) Chama cha Wamiliki wa Malori Wadogo na Wakati Tanzania (TAMSTOA); 

(iv) Chama cha Wasafirishaji Tanzania (TAT); na 

(v) Chama cha Wasafirishaji Mizigo kwa Njia ya Barabara Tanzania (TRFA). 

 

Na kiupekee kabisa, Chama cha Ushirika na Mikopo cha Watoa Huduma za Bajaji za 

Abiria na Bodaboda Mkoani Kilimanjaro (KIBABOT SACCOS) ambacho ni chama cha 

kwanza kutoa leseni za pikipiki na bajaji kwa wanachama wao. 

 

 

 

CPA Habibu J. Suluo 

MKURUGENZI MKUU - LATRA 


